Linux (Ubuntu) in Windows #3 Cygwin
"Cygwin is a Linux-like environment for Windows. It consists of two parts: A DLL (cygwin1.dll) which acts as a Linux API emulation layer providing substantial Linux API functionality."
Cygwin ไม่ใช่ Linux จริง ๆ แต่เป็นชุดโปรแกรมที่ทำให้เราใช้คำสั่ง Linux บน Windows ได้
วิธีติดตั้ง
1.Download ตัวติดตั้งจาก www.cygwin.com ตัวล่าสุด ตอนที่เขียนนี่ก็ รุ่น 1.5.25-15
2.เสร็จแล้วก็ทำการติดตั้ง โดยเลือกว่าจะเอาแบบไหน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhuUgOWrzHc_SQG-AWCdJKeI7SiWfspIW9N7y6rK4-n-Gi-xS1v9ISnl6FEcyTGLiQr492QZVJg8MYJxP-MY4G6AXrXi62XLrmJy2Zj-cpU6e6VrO3eUCNNCyFD1AvIBvOO8CnkTw/s320/Cygwin+Setup-Choose+Install+Type.png)
ถ้าเพิ่งทำครั้งแรก ก็เลือกอันแรกหรืออันที่สองเพื่อ download packages ต่าง ๆ แต่ถ้าได้ download มาแล้วก็เลือกอันที่สาม
3.จากนั้นก็เลือก Directory ที่จะติดตั้งแล้วเลือก web ที่จะ download แล้วก็เลือก packages ถ้ารู้ว่าอันไหนคืออะไร ถ้าไม่รู้ก็เลือกหมดเลยก็ได้ โดยคลิกเปลี่ยนให้เป็น Install
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj8llPc6-8W5NWyawIPKacA2RE_FcWBO0cC6dwKOIaagveZPy-iTqQG0R8gADo6m9GX5Fda4U0lHPVj_r_doJFwbHfc_nCXdTwT9zRM4sMw1xmSR6WMObNN_9CWITG8n48ga9gW0w/s320/Cygwin+Setup-Select+Packages.png)
4.พอเลือกเสร็จแล้วก็ไปนอนรอได้เลย ยิ่งถ้าเลือกหมด ก็จะใช้เวลามิใช่น้อย
ถ้าเลือกอันแรก พอ download เสร็จก็ install ต่อให้เลย (ไฟล์ที่ download มาจะอยู่ใน folder ซึ่งเป็นชื่อ web ที่เลือก แนะนำให้เก็บไว้ก่อน เผื่อต้องใช้อีก) เรียบร้อยแล้ว ก็ลอง run ดู จะได้ prompt เป็นชื่อ user๑ชื่อเครื่อง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh_dhwAp0YJsBKSMg-mWTJRQ0fDSD9tF12fTKYogkp-iHkfjekcV2eoBO-WG_5KMiN_4ZEHPKWCuWc69LWlW9AyMxbRp9c6PBaXVgrm96Ou_6Q0ruL2m2kahre8Nrk-8xp4AbyQaw/s320/Cygwin+Prompt.png)
ลอง cd .. ดูเรื่อย ๆ พบว่า ถ้าลงไว้ที่ C:\Cygwin ตำแหน่งของ home จะอยู่ใน C:\Documents and Settings\
แต่ถ้าลงไว้ที่อื่น เ่ช่น drive d: ตำแหน่งของ home จะอยู่ในตำแหน่งที่เราติดตั้ง Program ไม่รู้ว่าท่านอื่นจะเป็นเหมือนกันหรือเปล่า
ไม่ได้สำคัญอะไร แต่ก็มีผลอยู่บ้างเรื่องความสะดวกเวลาจะจัดการไฟล์ แล้วเดี๋ยวค่อยว่ากันต่อไปครับ
Comments